Chọn trang

Định mức 10 không ban hành các định mức cũ thì Tạm tính Vận dụng thế nào?

Định mức 10 không ban hành các định mức cũ thì Tạm tính Vận dụng thế nào?

Câu hỏi: Định mức đã có công bố ở các hệ thống trước đó (ví dụ 1776/BXD-VP, 1777/BXD-VP…) giờ Thông tư số 10/2019/TT-BXD không có (không cho vào, không ban hành lại) hoặc các công tác chưa có định mức thì giờ làm thế nào? Có tạm tính, có vận dụng như trước không?

Trả lời:
Theo Khoản 4, Điều 15 Nghị định số 68/2019/NĐ-CP và theo văn bản số 1158/BXD-KTXD ngày 17/03/2020 của Bộ Xây dựng giải đáp cho Bộ Giao thông vận tải thì:
– Tư vấn lập dự toán phải xác định định mức mới hoặc
– Phải điều chỉnh định mức có để áp dụng
– Lấy báo giá thực hiện công việc theo thị trường

Các bạn xem video diễn giải sẽ rõ hơn về áp Định mức 10 nhé:

Khoản 4, Điều 15 Nghị định số 68/2019/NĐ-CP tôi đăng lại đây luôn để các bạn đỡ phải tra:

“4. Đối với các công việc xây dựng chưa có trong hệ thống định mức dự toán xây dựng được ban hành hoặc đã có trong hệ thống định mức dự toán xây dựng được ban hành nhưng chưa phù hợp với yêu cầu kỹ thuật, điều kiện thi công, biện pháp thi công của công trình được thực hiện như sau:
a) Chủ đầu tư tổ chức xác định các định mức dự toán xây dựng công trình mới, định mức dự toán xây dựng công trình điều chỉnh làm cơ sở xác định đơn giá xây dựng công trình và quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình;

Tổ chức, cá nhân tư vấn lập dự toán, quản lý chi phí của dự án hoặc gói thầu có trách nhiệm xác định định mức dự toán xây dựng mới, định mức dự toán xây dựng điều chỉnh theo thiết kế, yêu cầu cụ thể của công việc, gói thầu, dự án, làm cơ sở xác định dự toán xây dựng, dự toán xây dựng công trình, dự toán gói thầu xây dựng;

b) Đối với các định mức dự toán xây dựng mới hoặc định mức dự toán xây dựng điều chỉnh, khi áp dụng tính toán xác định đơn giá xây dựng thấp hơn đơn giá xây dựng áp dụng định mức đã ban hành thì người quyết định đầu tư quyết định phê duyệt áp dụng cho dự án, công trình để xác định dự toán xây dựng, dự toán xây dựng công trình, dự toán gói thầu xây dựng và gửi về Bộ Xây dựng để theo dõi, quản lý. Đối với công trình xây dựng thuộc dự án đầu tư do Thủ tướng Chính phủ quyết định đầu tư thì Bộ trưởng Bộ quản lý ngành, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh thực hiện phê duyệt;

c) Chủ đầu tư có trách nhiệm tổng hợp danh mục các công tác điều chỉnh định mức, xây dựng định mức mới chưa có trong danh mục định mức ban hành, báo cáo cơ quan chuyên môn về xây dựng theo phân cấp và tổ chức khảo sát xây dựng định mức dự toán xây dựng công trình trong quá trình thi công xây dựng theo phương pháp Bộ Xây dựng hướng dẫn. Kết quả xây dựng định mức được cơ quan chuyên môn về xây dựng theo phân cấp tổng hợp và gửi về Bộ Xây dựng làm cơ sở phục vụ quản lý. Chi phí cho việc tổ chức xây dựng định mức được tính vào tổng mức đầu tư của dự án.”

Mời bạn đánh dấu (bookmark) topic: 101 tình huống áp dụng định mức 10 https://giaxaydung.vn/threads/101-tinh-huong-ap-dung-dinh-muc-du-toan-theo-thong-tu-10-danh-cho-ky-su-qs.100401

Thông tin về các Tác giả

>